Lamdongtv.vn - Theo kế hoạch chiến lược phát triển trồng trọt trên địa bàn tỉnh đến năm 2030, tốc độ tăng trưởng giá trị sản xuất trồng trọt bình quân đạt từ 5 - 5,5%/ năm; diện tích sản xuất đạt tiêu chí nông nghiệp công nghệ cao chiếm 30% diện tích canh tác toàn tỉnh, xây dựng và phát triển vùng nông nghiệp ứng dụng công nghệ cao tổng diện tích 30.000 ha.
![](/Images/News/23071/24-5-7-24-131.png)
Ngoài ra, mục tiêu của kế hoạch nêu trên phấn đấu tỷ lệ diện tích cây trồng được tưới đạt trên 75%, trên 50% diện tích áp dụng phương pháp tưới tiên tiến, tiết kiệm nước; sản xuất trồng trọt
Theo tiêu chuẩn quốc gia, quốc tế về an toàn thực phẩm, bền vững đạt trên 50% diện tích; tỷ lệ giá trị sản phẩm trồng trọt được sản xuất qua các hình thức hợp tác, liên kết đạt 60%; tỷ lệ nông sản qua so chế đạt trên 90% và chế biến đạt trên trên 35%; tỷ lệ tổn thất qua thu hoạch dưới 10%; kim ngạch xuất khẩu các sản phẩm chính đạt trên 800 triệu USD. Giá trị sản phẩm trồng trọt bình quân đạt 300 triệu đồng/ha.
Minh Hiên